วิธีซ่อมไฟล์ RAR ในกรณีที่ไฟล์เสียหรือรวมไฟล์ไม่ได้

ประกาศข่าวต่างๆจากทางทีมงาน กฏและระเบียบของการใช้บอร์ดที่สมาชิกควรอ่าน และติดตามข่าวสารการเปิดรับสมัครสมาชิกใหม่
Potty
Administrator

วิธีซ่อมไฟล์ RAR ในกรณีที่ไฟล์เสียหรือรวมไฟล์ไม่ได้

Postby Potty » Fri 24 Sep 2010 1:42 pm

มีหลายครั้งที่เราโหลดไฟล์สกุล RAR มาหลายๆ part แล้วไม่สามารถแตกหรือรวมไฟล์ได้ เนื่องจากมีบาง part ที่เสียระหว่างการแปลงเป็นไฟล์ RAR จากต้นฉบับ จึงขอเสนอวิธีซ่อมไฟล์ RAR ในกรณีที่มี part ใดเสียให้กลับมารวมไฟล์ได้ตามปรกติ
ข้อควรจำ
วิธีนี้ใช้กับไฟล์ RAR ที่เจ้าของใส่ Recovery Record ไว้เท่านั้น

Image

ขั้นตอนที่ 1
ทำการโหลดไฟล์ตามปรกติ ในตัวอย่างเราจะได้ไฟล์มาสองไฟล์ ในกรณีที่ชื่อไฟล์ไม่เหมือนกันให้ rename ชื่อไฟล์ให้เหมือนกันก่อน เพื่อความสะดวกในการรวมไฟล์
Image

เมื่อ rename ไฟล์แล้วจะได้ตามตัวอย่าง (สามารถ rename เป็นชื่ออื่นก็ได้ตามต้องการ)
Image

ขั้นตอนที่ 2
จากนั้นให้ทำการรวมไฟล์ตามปรกติ แต่หากรวมไฟล์แล้วมีหน้าต่างตามตัวอย่างปรากฎขึ้นมาแสดงว่ามี part ใด part หนึ่งเสีย
Image

ให้เราดับเบิ้ลคลิ๊ก part ที่เสียนั้นเพื่อเปิดไฟล์ออกมา จากนั้นกดปุ่ม Alt+R ที่อยู่บนคีย์บอร์ดจะมีหน้าต่างขึ้นมาใหม่ ให้เลือก Treat the corrupt archive as RAR (ปรกติจะโปรแกรมจะตั้งให้เลือกช่องนี้อยู่แล้ว) จากนั้นกด OK รอให้โปรแกรมทำการซ่อมไฟล์ที่เสียจนเสร็จ
Image

ขั้นตอนที่ 3
เมื่อซ่อมเสร็จ เราจะได้ชื่อไฟล์ fixed.xxx (xxx คือชื่อไฟล์ที่เราทำการแก้) สำหรับในตัวอย่างจะได้ไฟล์ชื่อ fixed.BH 289 By LevelSquare.part1 และ fixed.BH 289 By LevelSquare.part2 จากนั้นลบไฟล์ที่เสียทิ้ง แล้วแตกไฟล์ที่ได้มาใหม่แทน (หากไฟล์ที่แก้มีแค่ไฟล์เดียว ให้ลบไฟล์ที่เสียนั้นแล้วเปลี่ยนชื่อไฟล์ที่เราซ่อมมาให้ตรงกับไฟล์ที่ลบไป)
Image

เมื่อแตกไฟล์ที่เราทำการแก้แล้วก็จะทำการรวมไฟล์ได้ตามปรกติ
Image
Image

beebear2
หัวหน้าใหญ่
หัวหน้าใหญ่

Re: วิธีซ่อมไฟล์ RAR ในกรณีที่ไฟล์เสียหรือรวมไฟล์ไม่ได้

Postby beebear2 » Fri 24 Sep 2010 5:56 pm

ขอบคุณสำหรับ วิธีการซ่อมไฟล์มากๆเลยนะค่ะ ท่าน potty :twisted:
Image

ห นู ไ ม่ รู้ ห นู ไ ป เ ก็ บ แ ม ว / ภ า ว ะ * สุ ข ใ จ

parnniize
เอสปาด้า
เอสปาด้า

Re: วิธีซ่อมไฟล์ RAR ในกรณีที่ไฟล์เสียหรือรวมไฟล์ไม่ได้

Postby parnniize » Sat 25 Sep 2010 8:23 pm

ขอบคุณค่ะ รู้วิธีแก้ไฟล์เสียสักที
นั่งเครียดตั้งนาน :twisted: :twisted:
Image

moewhaha
หัวหน้าใหญ่
หัวหน้าใหญ่

Postby moewhaha » Sun 26 Sep 2010 10:15 am

ขอบคุณแก้ไฟล์เสียได้แล้ว อิอิ 8-)
Image

magenta

Postby magenta » Mon 27 Sep 2010 10:00 am

ทำแบบนี้ได้ด้วย !!
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ^^

dekraiwa
หัวหน้าหน่วย

Postby dekraiwa » Wed 29 Sep 2010 9:31 am

ดีมากมาย ไม่ต้องกังวลเรื่องไฟล์เสียแล้ว
โหลดลิ่วเลยทีนี้
ขอบคุณค่ะ ^^
Bleach Bleach Bleach !
Image

masala

Postby masala » Sun 03 Oct 2010 11:07 pm

ขอบคุณนะ ช่วยได้มากมายเลยทีเดียว

ถ้าไม่ได้วิธีนี้คง งง ไปอีกนาน

:ugeek: :ugeek: :ugeek:
Image
<anime is everythink

aloha
เอสปาด้าตกชั้น

Postby aloha » Mon 18 Oct 2010 11:20 pm

วิธีนี้ใช้กับไฟล์ RAR ที่เจ้าของใส่ Recovery Record ไว้เท่านั้น

แสดงว่าใช้ได้เฉพาะกะคนที่ใส่ Recovery Record มาให้เท่านั้น

แล้วมีจุดสังเกตุไหมว่าเขาใส่มาให้
Image

RLY

Postby RLY » Wed 20 Oct 2010 1:33 am

aloha wrote:

แสดงว่าใช้ได้เฉพาะกะคนที่ใส่ Recovery Record มาให้เท่านั้น

แล้วมีจุดสังเกตุไหมว่าเขาใส่มาให้

ข้อสังเกตุเหรอครับ บอกตรงๆ คงไม่มี ถ้าเจอไฟล์เสียอย่างแรกคงต้องลองวิธีนี้ไปก่อน

แต่ส่วนใหญ่ MOD ในเวปนี้ จะใส่ Recovery Record เอาไว้ฮะ

ส่วนสมาชิกคนอื่นๆ ไม่รู้ล่ะว่าจะใส่กันรึเปล่า
:D
Image
มีใจให้ลูเคียที่เป็นเพื่อนตั้งแต่สมัยเด็ก... ชั้นนี่แหละ อาบาราอิ เรนจิ!!

blackstar

Postby blackstar » Wed 20 Oct 2010 9:38 am

:) ขอบคุนคับ ใช้ได้กับทุกงานเลย

Toushiro

Postby Toushiro » Wed 01 Dec 2010 6:40 pm

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

aodna

Postby aodna » Fri 03 Dec 2010 3:02 am

ขอบคุณครับสำหรับ การแก้ไฟ
ที่เจอบ่อยมาก :D

parasin
รองหัวหน้าหน่วย

Postby parasin » Sat 04 Dec 2010 1:02 am

ขอบคุณนะครับ เวลาที่เจอไฟล์เสียจะได้เอาไปแก้ไขได้
Image

sarun

Postby sarun » Sat 04 Dec 2010 11:51 am

เป็นความรู้ที่ดีมากเลยครับ เมื่อก่อนเจอบ่อย ลบทิ้งโหลดใหม่อย่างเดียวเลย
มะกี้โหลดมาก็เจอไฟล์เสีย ลองวิธีนี้ได้ผลครับ :) แหล่มมากๆ
:evil:

kentarognn
เอสปาด้า
เอสปาด้า

Postby kentarognn » Sat 04 Dec 2010 12:04 pm

เป็นข้อมูลที่ดีมากๆๆเลยคับ วิทยาทานที่มีประโยชน์มากคับ ขอบคุณอีกครั้งคับ
Image

Kanok

Postby Kanok » Thu 09 Dec 2010 8:20 pm

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ!
แต่ก่อนเซ็.มากเวลาไฟล์เสีย
ทีีนี้ก็รู้วิธีแก้ไขแล้วสิ><
Image

Cinderella with no shoe, and
the prince that doesn't know he's lost.

sumitoot

Postby sumitoot » Fri 10 Dec 2010 6:33 pm

ดีมากมาย ไม่ต้องกังวลเรื่องไฟล์เสียแล้ว

ขอบคุนมากเลยครับ

takeru

Postby takeru » Sun 12 Dec 2010 7:49 pm

โอ้เฮียมีประโยชน์มากๆค่ะ
Image

ichigojo
เอสปาด้า
เอสปาด้า

Postby ichigojo » Sun 26 Dec 2010 8:59 pm

:roll: ขอบคุณครับโชกดีจิงเรา
ถ้าไม่ได้พวกพี่ผมคงแย่
Image

Christine

Postby Christine » Sat 01 Jan 2011 9:38 pm

เพราะกระทู้นี้เลยเชียว!

ตอนแรกเห็นก็ไม่ได้เข้ามาอ่านหรอกค่ะ เห็นผ่านๆมาซักพักละ แต่เมื่อคืนพอดีกำลังจะรวมไฟล์นึงแล้วรวมไม่ได้ นึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาทันที ช่วยชีวิตได้เลยทีเดียว ขอบคุณนะคะ :roll:
Image